ภาพดาวเทียมแสดงจุดตกของเฮลิคอปเตอร์ฮิวอี้และแบล็คฮอว์ค
2 posters
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
ภาพดาวเทียมแสดงจุดตกของเฮลิคอปเตอร์ฮิวอี้และแบล็คฮอว์ค
ภาพดาวเทียมแสดงจุดตกของเฮลิคอปเตอร์ฮิวอี้และแบล็คฮอว์ค |
ภาพดาวเทียม IKONOS ในรูปแบบ 3 มิติเพื่อ แสดงจุดตกของเฮลิคอปเตอร์ฮิวอี้และแบล็คฮอว์คให้เห็นตำแหน่งเด่นชัด โดยค่าพิกัดจุดตกของของเครื่องฮิวอี้มีค่าพิกัด 47PNQ251124 และมีความสูงประมาณ 1,072 เมตรจากระดับน้ำทะเล และพิกัดจุดตกของของเครื่องแบล็คฮอว์ค มีค่าพิกัด.47PNQ251126 และมีความสูงประมาณ 973 เมตรจากระดับน้ำทะเล
(คลิกดูภาพขยาย) ภาพขยายเล็กกว่าภาพดาวเทียมรายละเอียดจริง
(คลิกดูภาพขยาย) ภาพขยายเล็กกว่าภาพดาวเทียมรายละเอียดจริง
Re: ภาพดาวเทียมแสดงจุดตกของเฮลิคอปเตอร์ฮิวอี้และแบล็คฮอว์ค
แก้ไขล่าสุดโดย Geospatial เมื่อ Sat Jul 30, 2011 8:36 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Re: ภาพดาวเทียมแสดงจุดตกของเฮลิคอปเตอร์ฮิวอี้และแบล็คฮอว์ค
>>> ด้วยความสงสัยเป็นอย่างยิ่ง ว่าเนินโล่งเตียน ลักษณะเหมือน pad ของเฮลิคอปเตอร์ จากภาพของ GISDA (ดูให้ดีๆ เหมือนกับลักษณะงาน เตรียมพืนที่ของ Grading ยังงัย ยังงั้น ) ดูเหมือน ถูกปรับพื้นที่ ด้วยเครื่องจักร มันคือที่ไหนกันแน่... และย้อนกลับมาคิดถึงเจ้าหน้าที่ ๆ เขาเตรียมพื้นที่ลงจอด ฮ. ของเนินที่ความสูง ต่างๆ ซึ่งใช้เพียงแค่ มีด ตัด/ถาง ก็ไม่น่าจะปรับแต่ง พื้นที่ให้ได้โล่งเตียน ราบเสมอกัน และใหญ่ได้ขนาดนั้น...ผมลองมาไล่ตรวจสอบจาก Google Earth ในบริเวณ อช.แก่งกระจาน ตามแนวชายแดน ก็พบพื้นที่ดังกล่าว (คิดว่าน่าจะเป็นพื้นที่เดียวกัน)
***จากภาพจะเห็นว่า ถ้าภาพนี้ คือ ภาพเดียวกัน/ตำแหน่งเดียวกัน กับภาพ ของ GISDA...นั่นแสดงว่า มีเนินลักษณะนี้อยู่จริง อยู่ทางฝั่งพม่า ใกล้กับจุด ฮ.ตก ส่วนจะเป็นเนินของรัฐบาลทหารพม่า หรือ ชนกลุ่มน้อยต่างๆ ก็สุดที่จะรู้...แต่ น่าเสียดาย ที่เราอาจจะรู้/ไม่รู้ ว่ามีเนินเหล่านี้อยู่ ซึ่งถ้าประสานให้เอา ฮ. ของเราลงได้ (ใกล้จุดเกิดเหตุมากกว่า เนิน 1,100) ตั้งแต่แรก ก็น่าจะมีความสะดวกรวดเร็วในการทำงาน มากขึ้นกว่าเดิม ก็เป็นได้
***จากภาพจะเห็นว่า ถ้าภาพนี้ คือ ภาพเดียวกัน/ตำแหน่งเดียวกัน กับภาพ ของ GISDA...นั่นแสดงว่า มีเนินลักษณะนี้อยู่จริง อยู่ทางฝั่งพม่า ใกล้กับจุด ฮ.ตก ส่วนจะเป็นเนินของรัฐบาลทหารพม่า หรือ ชนกลุ่มน้อยต่างๆ ก็สุดที่จะรู้...แต่ น่าเสียดาย ที่เราอาจจะรู้/ไม่รู้ ว่ามีเนินเหล่านี้อยู่ ซึ่งถ้าประสานให้เอา ฮ. ของเราลงได้ (ใกล้จุดเกิดเหตุมากกว่า เนิน 1,100) ตั้งแต่แรก ก็น่าจะมีความสะดวกรวดเร็วในการทำงาน มากขึ้นกว่าเดิม ก็เป็นได้
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
Permissions in this forum:
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
|
|