อยากทราบวิธีแปลงแผนที่ CAD จาก Indian1975 เป็น WGS 84 ค่ะ
2 posters
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
อยากทราบวิธีแปลงแผนที่ CAD จาก Indian1975 เป็น WGS 84 ค่ะ
คือเป็น file ข้อมูลแผนที่ AUTO CAD อยากแปลงทั้งแผนที่ จาก Indian Datum 1975 เป็น WGS 84 ค่ะ
แปลงเป็นแบบแค่จุดเดียว แปลงทั้ง file ทำไม่เป็นค่ะ พอจะมีวิธีทำไหม เป็น program อื่นก็ได้ ขอบคุณมากนะค่ะ....rose
แปลงเป็นแบบแค่จุดเดียว แปลงทั้ง file ทำไม่เป็นค่ะ พอจะมีวิธีทำไหม เป็น program อื่นก็ได้ ขอบคุณมากนะค่ะ....rose
rose- จำนวนข้อความ : 26
Registration date : 19/09/2010
Re: อยากทราบวิธีแปลงแผนที่ CAD จาก Indian1975 เป็น WGS 84 ค่ะ
มีโปรแกรมค่อนข้างเยอะทีเดียวที่สามารถ แปลงค่าพิกัด (Coordinate conversions) ได้ โดยเฉพาะโปรแกรมทาง GIS นี่ก็มีอยู่หลายตัวทีเดียว แต่ที่ผมใช้อยู่และอยากจะแนะนำ
ใช้งานง่าย ไม่ยุ่งยาก แนะนำให้ใช้โปรแกรม
Bluemable Geographic Calculator 6.x
ความสามารถในการ convert ระบบพิกัดนี่ใช้ได้ดีทั้งในระบบไฟล์ GIS และ CAD และสามารถ แปลงทีละจุด หรือ หลายๆจุด แบบตารางใน Excel หรือ มากกว่านั้นคือ แปลงได้ทั้งไฟล์ต้นฉบับเลยทีเดียวครับ
ขั้นตอน
เลือกที่ แท็ป Map File Conversions
Add file (ใช้ได้ทั้ง .dxf และ .dwg)
***อย่าลืมตั้งค่า ระบบพิกัดที่เราต้องการแปลง***
ที่ Source Coordinate System คือระบบพิกัด ที่เราจะนำเข้า (แผนที่ จาก Indian Datum)
Group เลือก Universal Traverse Mercator
System เลือก Zone 47N หรือ 48N (ขึ้นอยู่กับข้อมูล) (96 E to 102 E)
Datum เลือก Indian - 1975
Destination Coordinate System คือระบบพิกัด ที่เราต้องการ (เป็น WGS 84 ค่ะ)
Group เลือก Universal Traverse Mercator
System เลือก Zone 47N หรือ 48N (ขึ้นอยู่กับข้อมูล) (96 E to 102 E)
Datum เลือก WGS84
คลิก Convert >>
***มันยังมีค่าคงที่ ๆ (แปลงกับไปกลับมาระหว่าง Indian Thailand 1975 เป็น WGS 84) สามารถตั้งเป็น -/+ ได้ใน Excel ได้เหมือนกัน แต่มันไม่ละเอียดเท่าการใช้โปรแกรม
ลองดูนะครับ...
ใช้งานง่าย ไม่ยุ่งยาก แนะนำให้ใช้โปรแกรม
Bluemable Geographic Calculator 6.x
ความสามารถในการ convert ระบบพิกัดนี่ใช้ได้ดีทั้งในระบบไฟล์ GIS และ CAD และสามารถ แปลงทีละจุด หรือ หลายๆจุด แบบตารางใน Excel หรือ มากกว่านั้นคือ แปลงได้ทั้งไฟล์ต้นฉบับเลยทีเดียวครับ
ขั้นตอน
เลือกที่ แท็ป Map File Conversions
Add file (ใช้ได้ทั้ง .dxf และ .dwg)
***อย่าลืมตั้งค่า ระบบพิกัดที่เราต้องการแปลง***
ที่ Source Coordinate System คือระบบพิกัด ที่เราจะนำเข้า (แผนที่ จาก Indian Datum)
Group เลือก Universal Traverse Mercator
System เลือก Zone 47N หรือ 48N (ขึ้นอยู่กับข้อมูล) (96 E to 102 E)
Datum เลือก Indian - 1975
Destination Coordinate System คือระบบพิกัด ที่เราต้องการ (เป็น WGS 84 ค่ะ)
Group เลือก Universal Traverse Mercator
System เลือก Zone 47N หรือ 48N (ขึ้นอยู่กับข้อมูล) (96 E to 102 E)
Datum เลือก WGS84
คลิก Convert >>
***มันยังมีค่าคงที่ ๆ (แปลงกับไปกลับมาระหว่าง Indian Thailand 1975 เป็น WGS 84) สามารถตั้งเป็น -/+ ได้ใน Excel ได้เหมือนกัน แต่มันไม่ละเอียดเท่าการใช้โปรแกรม
ลองดูนะครับ...
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Re: อยากทราบวิธีแปลงแผนที่ CAD จาก Indian1975 เป็น WGS 84 ค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ จะหาโปรแกรมมาลองทำดูค่ะ...rose
rose- จำนวนข้อความ : 26
Registration date : 19/09/2010
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
Permissions in this forum:
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
|
|