Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
3 posters
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
Coordinate System ของไทย มีให้เลือกใช้ 5 ตัว แล้ว 5 ตัวนี้มันแตกต่างกันอย่างไรครับ
1. Thailand west of 102d East; Indian 1975 datum
2. INDIANTV.LL Automatically generated LL system for WKT use.
3. Thailand east of 102 deg E; Indian 1954 datum
4. Thailand east of 102 deg East; Indian 1975 datum
5. Thailand west of 102d E, Myanmar east of 96E; Indian 1954 datum
1. Thailand west of 102d East; Indian 1975 datum
2. INDIANTV.LL Automatically generated LL system for WKT use.
3. Thailand east of 102 deg E; Indian 1954 datum
4. Thailand east of 102 deg East; Indian 1975 datum
5. Thailand west of 102d E, Myanmar east of 96E; Indian 1954 datum
njdrawing- จำนวนข้อความ : 178
Registration date : 02/07/2010
njdrawing- จำนวนข้อความ : 178
Registration date : 02/07/2010
Re: Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
ตามภาพเลยครับ
อีก 2 ตัว ที่เป็น Projection Indian 1954 (ประเทศเรายังใช้กันอยู่หรือป่าว ผมก็ไม่แน่ใจครับ)...ปัจจุบันที่เราใช้กันอยู่ในประเทศ ก็จะเป็น Indian Thaland-1975 และ WGS84
อีกตัวที่เป็น INDIANTV.LL Automatically generated LL system for WKT use ... อันนี้ ก็ไม่รู้ครับ (*_* ")
อีก 2 ตัว ที่เป็น Projection Indian 1954 (ประเทศเรายังใช้กันอยู่หรือป่าว ผมก็ไม่แน่ใจครับ)...ปัจจุบันที่เราใช้กันอยู่ในประเทศ ก็จะเป็น Indian Thaland-1975 และ WGS84
อีกตัวที่เป็น INDIANTV.LL Automatically generated LL system for WKT use ... อันนี้ ก็ไม่รู้ครับ (*_* ")
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Re: Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณท่าน geospatial ด้วยครับ
njdrawing- จำนวนข้อความ : 178
Registration date : 02/07/2010
Re: Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
ขอถามต่อเลยนะครับ คือผมจะเปลื่ยนจาก WGS84 มาเป็น indain 1975 ยังไงคืองานทั้งหมดทำใน utm WGS84
ทำจนเสร็จเลย แล้วมาเปลื่ยนทีหลัง จะทำยังไงดี ค่า Easting กับ Northing ยังอยู่ที่เดิมเลย เปลื่ยนแต่ค่า Longitude
กับ ค่า Latitude โดยถ้าใช้ indain 1975 X75=X84 - 204.4798,Y75= Y84 - 837.9840,Z75=Z84-294.7765 อ่ะครับ คือถ้าคิดค่าพิกัด แล้ว ตัวอย่างเช่น point ที่อยู่พิกัด 672978.1710,1521044.2560 ต้องไปอยู่ 673310.6900,1520741.2070 อ่ะครับ มันถึงจะได้ ค่า LongitudeกับLatitude ที่ถูกต้อง ถ้าคิดโดยการคำนวน โดยโปรแกรมนี้
ทำจนเสร็จเลย แล้วมาเปลื่ยนทีหลัง จะทำยังไงดี ค่า Easting กับ Northing ยังอยู่ที่เดิมเลย เปลื่ยนแต่ค่า Longitude
กับ ค่า Latitude โดยถ้าใช้ indain 1975 X75=X84 - 204.4798,Y75= Y84 - 837.9840,Z75=Z84-294.7765 อ่ะครับ คือถ้าคิดค่าพิกัด แล้ว ตัวอย่างเช่น point ที่อยู่พิกัด 672978.1710,1521044.2560 ต้องไปอยู่ 673310.6900,1520741.2070 อ่ะครับ มันถึงจะได้ ค่า LongitudeกับLatitude ที่ถูกต้อง ถ้าคิดโดยการคำนวน โดยโปรแกรมนี้
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
Re: Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
ขออภัยรูปไม่ขึ้นครับ เมื่อกี๊ ผมใช้โปรแกรมนี้คิดคำนวนครับ
ที่นี้เมื่อพิกัดมันไม่ใช่ผมเลยใช้วิธีการย้ายทุกอย่างไปที่พิกัดใหม่ แต่ point กับ Network line ทั้งชุดมันย้ายไม่ได้ เลยต้องใช้การย้ายโดยทำ base point จากตำแหน่งเก่าไปตำแหน่งพิกัดใหม่ที่หาได้
ที่ทำแบบนี้เพราะเวลาขึ้น point ใหม่ หรือ Network Groups ไม่ว่าจะตั้ง เป็น WGS84 หรือ indain 1975 หรือ อื่น ๆ มันก็จะขึ้นที่เดิม ครับ เลยสงสัยว่ามันมีวิธีอื่น ๆใหม่ ที่เราจะเปลงพิกัด ไปพิกัดที่ถูกต้อง
โดยไม่ต้องมาย้ายตำแต่งเอง โดยที่ Easting กับ Northing มันเปลื่ยนตามไปทันที
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
Re: Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
หรือไม่ก็ไปแปลงตัวเลขค่าพิกัดในไฟล์ .fbk ก็ได้ครับเพราะผมขึ้นมาจาก fbk ถ้ามีวิธีแปลงในนั้นเลยเวลาขึ้นรูปก็น่าจะได้ค่าที่ถูกต้องโดยไม่ต้องมาย้ายเอง
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
Re: Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
วิธีของ ผมแบบชาวบ้านครับ >>> เอาค่า E,N,Z,D (Indian 1975) ทั้งหมด มาจัดวางใน Excel แล้วใช้โปรแกรม Bluemable Geographic Calculator 6.x convert ไฟล์ Excel ทั้งไฟล์
WGS 84 ==> Indian Thailand 1975 (อย่าลืมเลือกโซน พื้นที่งานของเรา)
ผมลอง covert ค่าพิกัดของคุณ jackleadguitar
WGS84 (ผมคิดว่า Zone 47 นะครับ)
E = 672978.171
N = 1521044.256
เป็น Indian Thailand - 1975 (Z47)
E = 673311.664
N = 1520741.183
ได้ค่าต่างกัน 1 เมตร ครับ (ลองเช็คดูนะครับ)
ผมลองเช็คใน ArcMAP และ MapInfo ก็ต่างกับของคุณ jackleadguitar
***ลองดูเพิ่มเติมที่กระทู้ อยากทราบวิธีแปลงแผนที่ CAD จาก Indian1975 เป็น WGS 84 ค่ะ
WGS 84 ==> Indian Thailand 1975 (อย่าลืมเลือกโซน พื้นที่งานของเรา)
ผมลอง covert ค่าพิกัดของคุณ jackleadguitar
WGS84 (ผมคิดว่า Zone 47 นะครับ)
E = 672978.171
N = 1521044.256
เป็น Indian Thailand - 1975 (Z47)
E = 673311.664
N = 1520741.183
ได้ค่าต่างกัน 1 เมตร ครับ (ลองเช็คดูนะครับ)
ผมลองเช็คใน ArcMAP และ MapInfo ก็ต่างกับของคุณ jackleadguitar
***ลองดูเพิ่มเติมที่กระทู้ อยากทราบวิธีแปลงแผนที่ CAD จาก Indian1975 เป็น WGS 84 ค่ะ
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
Re: Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
673310.6900 1520741.2070 E100° 36' 11.49" N013° 45' 06.77"
อันนี้เป็นค่าที่ออกมาจาก c3d ครับ ตรงกับ geotrans เลย
อันนี้เป็นWGS84 ครับ
672978.1710 1521044.2560 E100° 35' 59.68" N013° 45' 12.76"
เมื่อแปลงWGS84 กลับไปไปจะได้ค่า Longitude กับ ค่า Latitude E100° 36' 11.49" N013° 45' 06.77" จาก672978.1710 1521044.2560
ซึ่งเป็นWGS84
ตามรูปครับ
ก็ใกล้เคียงครับ เอาตัวรอดไปได้(แบบดื้อ ๆเลย) จริง ๆน่าจะมีทางที่ดีกว่านี้นะครับ
อันนี้เป็นค่าที่ออกมาจาก c3d ครับ ตรงกับ geotrans เลย
อันนี้เป็นWGS84 ครับ
672978.1710 1521044.2560 E100° 35' 59.68" N013° 45' 12.76"
เมื่อแปลงWGS84 กลับไปไปจะได้ค่า Longitude กับ ค่า Latitude E100° 36' 11.49" N013° 45' 06.77" จาก672978.1710 1521044.2560
ซึ่งเป็นWGS84
ตามรูปครับ
ก็ใกล้เคียงครับ เอาตัวรอดไปได้(แบบดื้อ ๆเลย) จริง ๆน่าจะมีทางที่ดีกว่านี้นะครับ
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
Re: Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
พิจารณาตรงนี้หน่อยครับ
>>>โดยถ้าใช้ indain 1975 X75=X84 - 204.4798,Y75= Y84 - 837.9840,Z75=Z84-294.7765 อ่ะครับ
และ
>>>ใส่ค่า X75=X84 - 204.4798,Y75= Y84 - 837.8940,Z75=Z84-294.7765 ในนี้ครับ
.8940/9840 มันสับตำแหน่งกันครับ คุณ jackleadguitar ใช้ตัวไหนครับ
ถ้าจะให้ถูกต้อง ก็ดังตัวอย่างภาพด้านล่างครับ
และ ผมมีแบบทดสอบเล็กๆ ให้ช่วยทดลองแปลงค่าพิกัด ครับ โดยใช้ โปรแกรม Geotrans แปลงจาก WGS 84 เป็น Indian Thailand - 1975 (zone 48 ครับ)
E 241503.683
N 1987218.577
ได้ผลลัพท์อย่างไร ก็โพสมาศึกษากันครับ
>>>โดยถ้าใช้ indain 1975 X75=X84 - 204.4798,Y75= Y84 - 837.9840,Z75=Z84-294.7765 อ่ะครับ
และ
>>>ใส่ค่า X75=X84 - 204.4798,Y75= Y84 - 837.8940,Z75=Z84-294.7765 ในนี้ครับ
.8940/9840 มันสับตำแหน่งกันครับ คุณ jackleadguitar ใช้ตัวไหนครับ
ถ้าจะให้ถูกต้อง ก็ดังตัวอย่างภาพด้านล่างครับ
และ ผมมีแบบทดสอบเล็กๆ ให้ช่วยทดลองแปลงค่าพิกัด ครับ โดยใช้ โปรแกรม Geotrans แปลงจาก WGS 84 เป็น Indian Thailand - 1975 (zone 48 ครับ)
E 241503.683
N 1987218.577
ได้ผลลัพท์อย่างไร ก็โพสมาศึกษากันครับ
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Re: Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
เพิ่มเติมครับ
ผมลองดาวน์โหลดโปรแกรม Geotrans v3.1 มาลองศึกษาดูบ้าง และได้ผลดังรูปด้านล่างครับ
ผมลอง covert ค่าพิกัดของคุณ jackleadguitar
WGS84 (ผมคิดว่า Zone 47 นะครับ)
E = 672978.171
N = 1521044.256
เป็น Indian Thailand - 1975 (Z47)
E = 673311.664
N = 1520741.183
ผลลัพท์ที่ได้ ก็ใกล้เคียงกันกับ การใช้โปรแกรม Bluemable Geographic Calculator v6.x ตามผลลัพท์ด้านบน ครับ
- ในเมื่อมี Projection: Indian Thailand - 1975 ให้เลือกอยู่ใน drop down menu แล้ว...ก็ไม่ต้องทำการ shift datum ถูกต้องไหมครับ และการ shift datum โดยการใช้โปรแกรม Geotrans ผมไม่รู้ว่า ตอนคำนวนแบบ shift datum ดังกล่าว ตัวโปรแกรมเอาค่า scale factor ไปคำนวนร่วมหรือไม่
*** และผมลองใช้คำสั่ง Projection Wizard ของโปรแกรม ArcView 3.3 ผลลัพท์ก็ได้ออกมาเหมือนกับ การใช้ การใช้โปรแกรม Bluemable Geographic Calculator
*** ลองอีกทีกับ ArcGIS 9.3 >>> ArcToolbox >>> Projection and Transformations ผลลัพท์ก็ได้ออกมาเหมือนกับ การใช้ การใช้โปรแกรม Bluemable Geographic Calculator...ตามรูปด้านล่างครับ
*** ส่วนใน Civil 3D ผมยังไม่ได้ทดสอบครับ มัวแต่ทดสอบใน AutoCAD MAP 3D 2011 (สำหรับงานแผนที่ โดยเฉพาะ)...ซึ่งผลลัพท์ที่ได้ ยังออกทะเลอยู่ครับ ยังงง อยู่กับค่า Setting บางอย่าง และถ้าได้ผลอย่างไรแล้วจะมาลงเอาไว้เป็นกรณีศึกษาครับ
ผมลองดาวน์โหลดโปรแกรม Geotrans v3.1 มาลองศึกษาดูบ้าง และได้ผลดังรูปด้านล่างครับ
ผมลอง covert ค่าพิกัดของคุณ jackleadguitar
WGS84 (ผมคิดว่า Zone 47 นะครับ)
E = 672978.171
N = 1521044.256
เป็น Indian Thailand - 1975 (Z47)
E = 673311.664
N = 1520741.183
ผลลัพท์ที่ได้ ก็ใกล้เคียงกันกับ การใช้โปรแกรม Bluemable Geographic Calculator v6.x ตามผลลัพท์ด้านบน ครับ
- ในเมื่อมี Projection: Indian Thailand - 1975 ให้เลือกอยู่ใน drop down menu แล้ว...ก็ไม่ต้องทำการ shift datum ถูกต้องไหมครับ และการ shift datum โดยการใช้โปรแกรม Geotrans ผมไม่รู้ว่า ตอนคำนวนแบบ shift datum ดังกล่าว ตัวโปรแกรมเอาค่า scale factor ไปคำนวนร่วมหรือไม่
*** และผมลองใช้คำสั่ง Projection Wizard ของโปรแกรม ArcView 3.3 ผลลัพท์ก็ได้ออกมาเหมือนกับ การใช้ การใช้โปรแกรม Bluemable Geographic Calculator
*** ลองอีกทีกับ ArcGIS 9.3 >>> ArcToolbox >>> Projection and Transformations ผลลัพท์ก็ได้ออกมาเหมือนกับ การใช้ การใช้โปรแกรม Bluemable Geographic Calculator...ตามรูปด้านล่างครับ
*** ส่วนใน Civil 3D ผมยังไม่ได้ทดสอบครับ มัวแต่ทดสอบใน AutoCAD MAP 3D 2011 (สำหรับงานแผนที่ โดยเฉพาะ)...ซึ่งผลลัพท์ที่ได้ ยังออกทะเลอยู่ครับ ยังงง อยู่กับค่า Setting บางอย่าง และถ้าได้ผลอย่างไรแล้วจะมาลงเอาไว้เป็นกรณีศึกษาครับ
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Re: Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
ขอโทษด้วยครับ ผมพิมพ์ผิด ใช้อันนี้่ครับ X75=X84 - 204.4798,Y75= Y84 - 837.8940,Z75=Z84-294.7765
ต้องขออภัยด้วยครับ เดี๋ยวผมจะลอง ArcGIS ตามที่ท่านบอกนะครับ ส่วน Bluemable Geographic Calculator ยังหาที่โหลด ไม่ได้เลยครับ
ต้องขออภัยด้วยครับ เดี๋ยวผมจะลอง ArcGIS ตามที่ท่านบอกนะครับ ส่วน Bluemable Geographic Calculator ยังหาที่โหลด ไม่ได้เลยครับ
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
Re: Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
ลืมไปครับ ArcGIS ผมก็ใช้ไม่ค่อยจะเป็น เท่าไหร่ ไม่รู้จะทำถูกรึป่าว ++55++
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
Re: Coordinate System ของประเทศไทย ใน civil 3D ใช้ตัวไหนครับ
กรณีศึกษา เรื่อง การแปลงค่าพิกัดจาก WGS84 (UTM) เป็น Indian Thailand-1975 (UTM) ผมขอยกไปตั้งกระทู้ใหม่เลยนะครับ แต่เนื้อหาต่อเนื่องกันครับ
ชื่อกระทู้ : Indian Thailand-1975 (UTM) กับ การใช้งานโปรแกรมประยุกต์
ชื่อกระทู้ : Indian Thailand-1975 (UTM) กับ การใช้งานโปรแกรมประยุกต์
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Similar topics
» พิกัด MGRS(Military Grid Reference System)
» เวปไฟป่า ต้นแบบ 2008
» ในที่สุดก็ลงโปรแกรม Civil 3D ได้
» ต้องการใส่ค่าระดับ บนเส้นชั้นควมสูง ใน Civil 3D ทำอย่างไรค่ะ
» Civil 3d หายไปไม่มีใครพูดถึงเลย ใครที่ทำได้ เริ่มต้นให้หน่อย
» เวปไฟป่า ต้นแบบ 2008
» ในที่สุดก็ลงโปรแกรม Civil 3D ได้
» ต้องการใส่ค่าระดับ บนเส้นชั้นควมสูง ใน Civil 3D ทำอย่างไรค่ะ
» Civil 3d หายไปไม่มีใครพูดถึงเลย ใครที่ทำได้ เริ่มต้นให้หน่อย
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
Permissions in this forum:
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
|
|