THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอถามเกี่ยวกับการจัดการ Point Group ใน Civil 3D หน่อยครับ

2 posters

Go down

ขอถามเกี่ยวกับการจัดการ Point Group ใน Civil 3D หน่อยครับ Empty ขอถามเกี่ยวกับการจัดการ Point Group ใน Civil 3D หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by chai0914 Wed Mar 14, 2012 12:33 pm

ยกตัวอย่างเช่น ผมมีข้อมูลอยู่ 500 จุดที่จะนำเข้าใน Civil 3D แบ่งออกเป็น
1. PL (แนวเขต) 50 จุด
2. TR (ต้นไม้) 50 จุด
3. BD (สิ่งปลูกสร้างเดิม) 100 จุด
4. LV (ระดับดินเดิม) 300 จุด
แล้วผมก็นำเข้าข้อมูลทั้งหมดทั้ง 500 จุดโดยตั้งชื่อ Group ว่า AAA
ทีนี้ผมอยากแยกข้อมูลออกเป็น Group ย่อยๆ 4 Group รวมทั้งใส่สัญลักษณ์ Description Keys กำกับข้อมูลแต่ละชนิดด้วย ต้องทำอย่างไรครับ

แล้วหลังจากที่ตั้งค่าจบหมดแล้ว อยากทราบว่า Point ทั้ง 500 จุดที่นำเข้าไปแล้วนั้น เราสามารถ Remove มันออกไปทั้งหมดก่อน แล้วจึงค่อยเลือก Insert เฉพาะ Group ที่เราต้องการเข้าไปได้มั้ยครับ หมายถึง แบบว่าไม่ได้ลบข้อมูลออกนะครับ แค่ Remove ออก แล้ว Insert เข้า สลับไปสลับมาน่ะครับ สามารถทำได้มั้ยครับ
หรือว่าต้องนำเข้าทั้งหมดเลย แล้วเอามาแยกเป็นเลเยอร์ๆเอาเอง แล้วเลือกเปิด-ปิด เลเยอร์ที่ต้องการให้แสดงเอาเองน่ะครับ
ขอบคุณมากนะครับ
chai0914
chai0914

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอถามเกี่ยวกับการจัดการ Point Group ใน Civil 3D หน่อยครับ Empty Re: ขอถามเกี่ยวกับการจัดการ Point Group ใน Civil 3D หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Wed Mar 14, 2012 1:28 pm

>> แยกข้อมูล PL, TR, BD, LV ออกมาเป็น 4 ไฟล์ (.csv, .txt ...etc.) แล้วสร้างกลุ่มของข้อมูล ตามประเภท ดังภาพด้านล่าง และอย่าลืมกำหนด Layer แยกประเภทให้กับกลุ่มข้อมูล เพื่อสะดวกต่อการจัดการ

ขอถามเกี่ยวกับการจัดการ Point Group ใน Civil 3D หน่อยครับ 1432555125243resize

ขอถามเกี่ยวกับการจัดการ Point Group ใน Civil 3D หน่อยครับ 1432555125444

และเมื่อ นำ point เข้าสู่ตัวโปรแกรมแล้ว ให้กำหนด Point Style (สัญลักษณ์) ให้กับ 'Point Group' แต่ละชนิด (คำสั่ง Point Group Properties)

* ส่วนเรื่อง Description Keys ขอเป็นเวลาค่ำๆ ครับ จะสาธิตวิธีสร้าง และการใช้งาน เมื่อต้องอ้างอิง กับ Description ของ point ที่นำเข้า

แล้วหลังจากที่ตั้งค่าจบหมดแล้ว อยากทราบว่า Point ทั้ง 500 จุดที่นำเข้าไปแล้วนั้น เราสามารถ Remove มันออกไปทั้งหมดก่อน แล้วจึงค่อยเลือก Insert เฉพาะ Group ที่เราต้องการเข้าไปได้มั้ยครับ หมายถึง แบบว่าไม่ได้ลบข้อมูลออกนะครับ แค่ Remove ออก แล้ว Insert เข้า สลับไปสลับมาน่ะครับ สามารถทำได้มั้ยครับ
หรือว่าต้องนำเข้าทั้งหมดเลย แล้วเอามาแยกเป็นเลเยอร์ๆเอาเอง แล้วเลือกเปิด-ปิด เลเยอร์ที่ต้องการให้แสดงเอาเองน่ะครับ

>> จากขั้นตอนข้างต้น point ที่ถูกนำเข้า มีจำนวนรวม = 500 จุด และเราสามารถใช้คำสั่ง Export Points ออกมาเป็นกลุ่มๆ (แยกไฟล์) หรือ จะ Export Point แบบออกมาทั้งหมด เป็นไฟล์เดียวก็ได้ครับ

ขอถามเกี่ยวกับการจัดการ Point Group ใน Civil 3D หน่อยครับ 1432555132116

* ผมยังงงกับคำถาม ''แบบว่าไม่ได้ลบข้อมูลออกนะครับ แค่ Remove ออก แล้ว Insert เข้า สลับไปสลับมาน่ะครับ''...ถ้าอย่างไร ก็อธิบายเพิ่มเติมเข้ามาครับ

alien
GeoSpatial
GeoSpatial

ขอถามเกี่ยวกับการจัดการ Point Group ใน Civil 3D หน่อยครับ Empty Re: ขอถามเกี่ยวกับการจัดการ Point Group ใน Civil 3D หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by chai0914 Wed Mar 14, 2012 2:01 pm

ขอบคุณมากนะครับพี่ สำหรับคำถามที่ว่า ''แบบว่าไม่ได้ลบข้อมูลออกนะครับ แค่ Remove ออก แล้ว Insert เข้า สลับไปสลับมาน่ะครับ'' นั้นน่ะครับ ผมหมายความว่า
ในโปรแกรม Land Desktop นั้นมันสามารถจัดการกับ Point ต่างๆที่เรานำเข้าไปได้ เช่น นำเข้าทั้งหมด 500 จุด แล้วเข้าไปโดยตั้งชื่อ Group ว่า AAA
เราก็จะได้ Group ที่ชื่อว่า AAA
หลังจากนั้น เราสามารถ แบ่งเจ้า Group AAA ที่เป็น Group ใหญ่เนี่ยให้มันแยกเป็น Group ย่อยๆได้อีก พอเราสร้าง Group ย่อยแล้ว ด้านหน้า Group AAA มันก็จะมีเครื่องหมายบวกอยู่ข้างหน้า พอเรากดตรงเครื่องหมายบวก มันก็จะมีบรรทัดเลื่อนลงมาซึ่งก็คือรายชื่อ Group ย่อยที่เราสร้างขึ้นน่ะครับ
แล้วทุก Group เราสามารถ MOVE เข้า-ออก ได้โดยอิสระน่ะครับ เพื่อที่ว่า เวลาเราไม่ต้องการข้อมูลไหน เราก็ MOVE มันออกไปก่อน เช่น
ผมอยากจะทำ คอนทัวร์ แต่จุดข้อมูลที่ได้จากกล้องสำรวจนั้น มันมีข้อมูลหลายชนิด เช่น ต้นไม้ อาคาร ค่าระดับดินเดิม แนวเขตที่ดิน
ทีนี้พอเรานำเข้าข้อมูลทั้งหมดเข้าไปแล้ว เราอยากสร้าง คอนทัวร์ เราไม่ต้องการใช้จุดข้อมูลพวก ต้นไม้ อาคาร เพราะจุดพวกนี้มันอาจทำให้เส้นคอนทัวร์เพี้ยนได้ เพราะตอนเก็บมานั้น จุดพวกนี้ไม่ได้เน้นค่าระดับน่ะครับ เน้นแค่ตำแหน่งเอง เราก็อยากจะ MOVE มันออกไปก่อนให้เหลือแต่ข้อมูลของ แนวเขต ค่าระดับดินเดิม
แล้วก็สร้าง คอนทัวร์ตามปกติ
แต่ในเคตที่ว่า เราต้องการแต่ข้อมูล แนวเขต ต้นไม้ อาคาร เพื่อเอามาคอมบายกับแบบอาคาร ในเคตนี้ เราก็ยังไม่ต้องการใช้จุดข้อมูลค่าระดับดินเดิม เราก็ MOVE มันออกไปก่อน
ที่ผมอยากทำ ก็คือประมาณนี้น่ะครับพี่
อีกอย่างนึง อยากทราบว่า ถ้ามันทำได้แค่ นำเข้าทั้งหมด แล้วมาแยกเลเยอร์เอาเอง ไม่อยากได้อันไหนก็ปิดเลเยอร์ไป แบบนี้ เวลาเราสร้าง คอนทัวร์ ถึงเราจะปิดเลเยอร์ของต้นไม้ อาคาร ไปแล้ว แต่จุดข้อมูลมันยังอยู่ แค่มันมองไม่เห็นเท่านั้นเอง มันจะสามารถทำให้ คอนทัวร์เราเพี้ยนได้มั้ยครับ แล้วเวลาเราจะดูค่าระดับเฉลี่ย มันยังจะเเอาจุดที่ปิดเลเยอร์เอา มาคิดเฉลี่ยให้เราด้วยหรือป่าวครับ
chai0914
chai0914

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Wed Mar 14, 2012 2:33 pm

>> คำว่า Move นี่ล่ะครับ ทำเอาผม งงๆ แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ ถ้าเป็นผม จะไม่ Move เข้า-ออก จากตัว drawing หรอกครับ การแบ่งประเภทข้อมูล ด้วย Layer จะช่วยให้การทำงานง่าย และสะดวกมากขึ้น เช่น เราต้องการสร้างเส้น contour แต่เราไม่ต้องการให้ จุดที่เป็นต้นไม้ เข้ามายุ่งด้วย เราก็ปิด เลเยอร์ต้นไม้นั้น ด้วยคำสั่ง Freeze

ส่วนใน Land Desktop เราสามารถใช้คำสั่ง Terrain Model Explorer > TIN Data > Point File > Add Point From AutoCAD Objects > Points แล้ว crop จุดที่ต้องการนำมาสร้างเส้นเส้นคอนทัวร์ (เลเยอร์ ที่ไม่ต้องการให้ปิดเอาไว้ หรือ ถ้าเปิดไว้ ก็ไม่ต้องคลิกเลือก)

อีกอย่างนึง อยากทราบว่า ถ้ามันทำได้แค่ นำเข้าทั้งหมด แล้วมาแยกเลเยอร์เอาเอง ไม่อยากได้อันไหนก็ปิดเลเยอร์ไป แบบนี้ เวลาเราสร้าง คอนทัวร์ ถึงเราจะปิดเลเยอร์ของต้นไม้ อาคาร ไปแล้ว แต่จุดข้อมูลมันยังอยู่ แค่มันมองไม่เห็นเท่านั้นเอง มันจะสามารถทำให้ คอนทัวร์เราเพี้ยนได้มั้ยครับ แล้วเวลาเราจะดูค่าระดับเฉลี่ย มันยังจะเเอาจุดที่ปิดเลเยอร์เอา มาคิดเฉลี่ยให้เราด้วยหรือป่าวครับ

>> ประเด็นมันอยู่ที่ว่า จุดไหนบ้าง ที่ถูกนำเข้ามาสร้าง surface (TIN) ใน Terrain Model Explorer ถ้าไม่มีจุดต้นไม้ อาคาร ในการสร้าง surface เส้นคอนทัวร์ ก็จะไม่เพี้ยนครับ

alien

แก้ไขล่าสุดโดย GeoSpatial เมื่อ Wed Mar 14, 2012 3:46 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by chai0914 Wed Mar 14, 2012 3:30 pm

สมมุติว่า มีจุดข้อมูลอยู่ 500 จุด ผมแยกเป็น 4 ชื่อ 4 เลเยอร์ แล้วผมต้องการจะสร้างคอนทัวร์ โดยใช้แค่ชื่อเดียวคือ ค่าระดับดินเดิม ผมเลยไปปิดอีก 3 เลเยอร์ไว้ โดยการ
Freeze จุดข้อมูลที่เคยมีอยู่ 500 ก็จะถูกปิดไป จนเหลือแค่ 300 คือจุดค่าระดับดินเดิมที่ไม่ได้ Freeze ไว้ แล้วผมก็ทำการสร้างคอนทัวร์ขึ้นมาเลย อยากทราบว่า เส้นคอนทัวร์และ surface ที่ได้นั้น มันจะสร้างขึ้นมาจาก จุดที่มีอยู่ 300 จุดนี้ใช่มั้ยครับ มันจะไม่เอาอีก 200 จุดที่ผม Freeze ไปแล้วมารวมใช่มั้ยครับ
ถ้าใช่ ถามต่ออีกนิดว่า แล้วตอนที่ผมได้ เส้นคอนทัวร์กับไทรแองเกิ้ลมาแล้ว ถ้าผมกดดูที่ Properties เพื่อจะดูค่าระดับเฉลี่ยนั้น อยากทราบว่า ค่าระดับเฉลี่ยนที่ออกมานั้น มันเฉลี่ยนจาก 300 จุดที่ผมเลือกไว้ โดยไม่ได้เอา 200 จุดที่ผม Freeze ไว้มาเฉลี่ยด้วยใช่มั้ยครับ
ขอบคุณมากครับ
chai0914
chai0914

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Wed Mar 14, 2012 3:44 pm

>> ถูกต้องครับ ข้อมูล surface หรือเส้นคอนทัวร์ จะถูกสร้างขึ้นจาก 300 จุดนี้ เท่านั้น
>> ใช่ครับ ค่าระดับเฉลี่ย จะถูกคำนวณจาก 300 จุดนี้ เท่านั้น

Land Desktop
Terrain Model Explorer > TIN Data > Point File > Add Point From AutoCAD Objects > Points แล้ว crop จุดที่ต้องการนำมาสร้างเส้นเส้นคอนทัวร์

alien
GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by chai0914 Wed Mar 14, 2012 4:19 pm

ขอบคุณมากครับพี่
พี่ครับ แล้วอย่างเช่น ถ้าผมมีข้อมูลจากกล้องสำรวจซึ่งมีสักประมาณ 1000 จุด และที่ 1000 จุดนั้นก็ประกอบด้วยข้อมูลหลายอย่าง เช่น ต้นไม้ ค่าระดับ อาคาร แนวเขต
ซึ่งจุดพวกนี้ ไม่ได้เรียงกันแบบแยกหมวดหมู่ เพราะเกิดจากการเดินเก็บจากหน้างานจริงซึ่งอาจจะกว้างมาก ก็คือว่า เดินไปเก็บไป เจอต้นไม้ก็เก็บต้นไม้ โดยใส่ชื่อกำกับตอนเก็บว่า TR เดินไปอีกเรื่อยๆ ระหว่างเดินไปนั้นก็เก็บระดับดินเดิมไปด้วย โดยใส่ชื่อกำกับว่า LV เดินไปอีกนิด เจอสิ่งปลูกสร้างเดิม ก็เก็บมุมอาคารมาอีก ใส่ชื่อ BD
ถ้าเป็นแบบนี้แล้ว ไฟล์ . txt ที่ได้มา 1000 จุดนั้น มันก็จะคละเคล้ากันไปตลอด
อยากทราบว่า เราต้องมานั่่งแยกข้อมูลออกเป็น 4 ประเภท 4 ไฟล์ .txt แล้วนำเข้าแบบแยกชื่อ แยกเลเยอร์ กันอย่างนั้นเหรอครับ
มันไม่สามารถ แบบว่า ได้ข้อมูลแบบคละกันมา 1000 จุด ก็นำเข้าเลย 1000 จุด พอได้เป็น Group ของจุดทั้ง 1000 จุดนี้แล้ว ค่อยใช้คำสั่งแยกเป็น Group ย่อย โดยกำหนดให้แยกตามชื่อ TR LV BD ตามที่กล้องเก็บมาได้เหรอครับพี่
chai0914
chai0914

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Wed Mar 14, 2012 5:06 pm

>> นั่นล่ะครับ เข้าประเด็น ที่ผมบอกว่าจะอธิบายเรื่อง Civil 3D: Description Keys ในลำดับถัดไป

จุดสำรวจที่มี Description ต่างๆ กันเรียงไม่เป็นระเบียบ เราสามารถใช้ Excel ทำการจัดเรียง แบ่งประเภท ชนิด และ save ออกมาเป็นกลุ่มๆ ได้ครับ หรือถ้าใช้โปรแกรมทาง GIS จะง่ายขึ้นครับ ในการแยกประเภท Description

มันไม่สามารถ แบบว่า ได้ข้อมูลแบบคละกันมา 1000 จุด ก็นำเข้าเลย 1000 จุด พอได้เป็น Group ของจุดทั้ง 1000 จุดนี้แล้ว ค่อยใช้คำสั่งแยกเป็น Group ย่อย โดยกำหนดให้แยกตามชื่อ TR LV BD ตามที่กล้องเก็บมาได้เหรอครับพี่

ได้ครับ ใน Civil 3D สามารถนำเข้าข้อมูล จากข้างต้น ทั้ง 1000 จุด ที่มี Description ต่างๆ กัน และสามารถนำมา แบ่งประเภท และจำนวนจุด เป็นกลุ่มๆ...จะสาธิต ในลำดับถัดไปครับ

alien
GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by chai0914 Wed Mar 14, 2012 6:49 pm

ขอบคุณมากนะครับพี่ ช่วยสอนเกี่ยวกับหัวข้อนี้หน่อยนะครับ ^ ^
chai0914
chai0914

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Wed Mar 14, 2012 7:23 pm

>> ขออนุญาติ ขึ้นหัวข้อใหม่เลยนะครับ

alien
GeoSpatial
GeoSpatial

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics