THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากทราบวิธี Rendering ใน CIVIL 3D

2 posters

Go down

อยากทราบวิธี Rendering ใน CIVIL 3D Empty อยากทราบวิธี Rendering ใน CIVIL 3D

ตั้งหัวข้อ by ddddui Sun Jul 24, 2011 8:11 pm

มีวิธีที่จะ Render Surface ให้มีความสมจริงรึป่าวครับ ที่ทำได้ตอนนี้แค่ Export รูปออกจาก Object Viewer เท่านั้นแต่ก็ติดที่ทำยังไงไม่ให้เสดงเส้น TIN ทั้งๆที่ไปปิดใน Surface style แล้วครับ หรือมีวิธีที่จะทำ Presentation งานของแบบเหนือชั้นบ้างครับ ช่วยชี้แนะด้วย
อยากทราบวิธี Rendering ใน CIVIL 3D Testrt
*****ใช้ Visual style แบบ Realistic ครับแต่เส้น TIN ก็ยังโผล่อยู่ดี*****

ddddui

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากทราบวิธี Rendering ใน CIVIL 3D Empty Re: อยากทราบวิธี Rendering ใน CIVIL 3D

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Mon Jul 25, 2011 9:38 am

>>>แสดงผลด้วย Conceptual หรือ Shaded จะทำให้ไม่เห็นเส้น TIN ครับ ส่วนชุดคำสั่งทางด้าน Viewer/Render >>>ที่ Workspace เลือกที่ 3D Modeling >>>ที่แท๊ป Render จะมีชุดคำสั่ง สำหรับงาน Viewer/Render โดยเฉพาะครับ...ส่วนจะให้ Render ชิ้นงานของเราแบบ ขั้นเทพ ก็ต้อง export ไปทำต่อใน Autodesk 3Ds Max ครับ

อยากทราบวิธี Rendering ใน CIVIL 3D 004resize

GeoSpatial
GeoSpatial

อยากทราบวิธี Rendering ใน CIVIL 3D Empty Re: อยากทราบวิธี Rendering ใน CIVIL 3D

ตั้งหัวข้อ by ddddui Mon Jul 25, 2011 10:44 am

ขอบคุณมากครับ แล้วขอคำแนะนำต่อนะครับ
1. ทำไมใน Visual Style ของคุณ Geospatial มีเยอะจังครับ ของผมมีแค่ 4 อันเองครับ แล้วไม่มี Menu Render กับ Mesh ด้วย ต้องใช้โปรแกรมเสริมหรือว่าไม่ได้เลือกออกมาใช้เฉยๆครับ
2. ตามรูปที่ผมแนบมานั้น ผมต้องการให้แยกสีแดงด้านมุมบนซ้ายของรูป ให้เป็นสีที่ต่างจากบริเวณอื่น(เน้นงานส่วนที่ได้ขุดแล้ว)หรือมีวิธีการกำหนดค่าสีของการแบ่งชั้นข้อมูลของเรายังไงครับ
3. ผมต้องการทำการนำเสนอแบบ Animation โดยใช้ Civil 3D ครับ ผมควรศึกษาจากแหล่งใดได้บ้างครับ เพราะหาดูในเวปไม่ค่อยมีข้อมูลเลยครับ

ddddui

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Mon Jul 25, 2011 12:16 pm

1. ทำไมใน Visual Style ของคุณ Geospatial มีเยอะจังครับ ของผมมีแค่ 4 อันเองครับ แล้วไม่มี Menu Render กับ Mesh ด้วย ต้องใช้โปรแกรมเสริมหรือว่าไม่ได้เลือกออกมาใช้เฉยๆครับ
>>>ผมก็คิดว่ามันมีติดมากับ Civil 3D เสียอีก...ผมมี AutoCAD Map 3D และ Raster Design 3D ลงเข้าไปด้วยครับ...งานส่วนใหญ่ ต้องทำงานกับการวิเคราะห์ DEM และ งานแผนที่

2. ตามรูปที่ผมแนบมานั้น ผมต้องการให้แยกสีแดงด้านมุมบนซ้ายของรูป ให้เป็นสีที่ต่างจากบริเวณอื่น(เน้นงานส่วนที่ได้ขุดแล้ว)หรือมีวิธีการกำหนดค่าสีของการแบ่งชั้นข้อมูลของเรายังไงครับ
>>>ถ้าต้องการแยกสีออกไป เพื่อแสดงส่วนที่ขุดไปแล้ว ต้องสร้าง surface ตรงส่วนที่ขุดไปแล้ว ออกมาใหม่ครับ แล้วกำหนดการแสดงผลให้ต่างออกไป...รูปตัวอย่างที่ผมทำให้ดูด้านล่าง ได้แบ่งค่าสีตามค่า Elevation (ช่วงของค่าระดับเดียวกัน จะเป็นสีเดียวกัน)

อยากทราบวิธี Rendering ใน CIVIL 3D 2572554115215

3. ผมต้องการทำการนำเสนอแบบ Animation โดยใช้ Civil 3D ครับ ผมควรศึกษาจากแหล่งใดได้บ้างครับ เพราะหาดูในเวปไม่ค่อยมีข้อมูลเลยครับ
>>>น่าจะเป็นเทคนิคทางการตลาดนะครับ ถ้าเกิดให้ AutoCAD Civil 3D มีคำสั่ง ทางด้าน amimation แบบเต็มรูปแบบ นั่นจะทำให้ Autodesk 3Ds Max มีโอกาสที่จะขายไม่ได้ครับ...สำหรับ Present งานในรูปแบบ 3D มีหลายโปรแกรมครับ อาธิ Voxler, Golden Surfer...etc.

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by ddddui Mon Jul 25, 2011 1:50 pm

ขอบคุณครับ

ddddui

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics