THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ)

4 posters

Go down

Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ) Empty Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ)

ตั้งหัวข้อ by ddddui Wed Jul 20, 2011 4:14 pm

คือในไฟล์ Civil 3D ของผมไฟล์หนึ่ง มีเส้นอยู่เส้นนึงลอยอยู่บน Surface อยู่ผมอยากให้เส้นนี้ไปแปะบนผิว Surface เพื่อที่จะเอาเส้นนี้ไปใช้งานต่อครับ จะให้คำสั่งไหนครับ ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับขอบคุณครับ

ddddui

ขึ้นไปข้างบน Go down

Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ) Empty Re: Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ)

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Wed Jul 20, 2011 6:09 pm

เส้นที่ลอยอยู่เหนือ surface ที่ว่าคือ เส้นอะไรครับ...เส้นที่สร้างจาก Alignment/Corridor หรือป่าวครับ?
หรือถ้าเป็นเส้น Line/Polyline ที่เราสร้าง โดยปรกติค่า default ของ elevation จะเป็น 0 นะครับ...ลองกด property ที่เส้นดูครับว่า ค่าระดับของเส้น แสดงไว้ที่เท่าไหร่...ซึ่งเราสามารถเปลี่ยนแปลงค่าระดับได้ โดยพิมค่าระดับของเส้นเข้าไปใหม่+Enter

ลองให้ข้อมูล มากขึ้นอีกนิดครับ (คำถามดูกว้างๆ) ไม่รู้ว่าคุณ ddddui ต้องการที่จะทำอะไรใน Civil 3D และอยู่ในขั้นตอนไหน (Projection เส้นลงบน Surface) เผื่อจะแนะนำได้ครับ

ขอบคุณครับ

GeoSpatial
GeoSpatial

Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ) Empty Re: Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ)

ตั้งหัวข้อ by ddddui Thu Jul 21, 2011 8:19 am

คือ ผมมีเส้น polyline อยู่เส้นนึง elevation = 0 แต่ surface ของผม elevation= +130 ขึ้นไป แล้วผมต้องการให้ projection เส้น polyline เส้นนี้ขึ้นไปในแนวดิ่งเพื่อที่จะให้เกิดเส้นอีกเส้นหนึ่งบน surface แล้วผมจะทำ grading เส้นที่ได้ ให้มี slope 1:2.5 ลงไปในผิวดินครับ(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ)

ddddui

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Thu Jul 21, 2011 11:15 am

ผมเข้าใจว่า น่าจะเป็นการออกแบบบ่อ บนตัว Surface นะครับ

1.0 วาดเส้น polyline รูปบ่อ ตรงพื้นที่ๆต้องการ ขึ้นมาหนึ่งเส้น จากนั้นให้ property เส้น แล้วใส่ค่าระดับที่เราต้องการ (ค่าระดับที่ขอบบ่อ ที่เราต้องการ)

2.0 สร้างเส้น Offset จากขอบบ่อ (การกำหนด Offset ระยะจากขอบบ่อด้านในออกมาถึงขอบนอก ว่าต้องการระยะกี่เมตร)...สร้างเสร็จแล้ว เราจะมีเส้น 2 เส้น คือ เส้นขอบนอกบ่อ และเส้นขอบในบ่อ

3.0 ที่คำสั่ง Grading>>>Grading Creation Tools ให้เลือกประเภทของการเกรดว่าต้องการ เกรดงานดินของเรา ให้อยู่ในประเภทใด
- Grade to Distance
- Grade to Elevation
- Grade to Relative Elevation
- Grade to Surface
3.1 สำหรับงานของคุณ ddddui ให้เลือก Grade to Surface ก่อน (เพื่อสร้าง ผิวเกรดด้านขอบนอกของบ่อ) แล้วคลิก Create Grading...ตัวโปรแกรมจะสร้างพื้นผิวเกรดด้านขอบนอกของบ่อ ออกมา
3.2 กลับมาเปลี่ยนประเภทการเกรดอีกครั้ง โดยเลือก Grade to Relative Elevation (เพื่อสร้าง ผิวเกรดด้านขอบในของบ่อ โดยอ้างอิงอัตราส่วนของ cut/fill slope และค่าระดับของขอบบ่อที่กำหนด) แล้วคลิก Create Grading...ตัวโปรแกรมจะสร้างพื้นผิวเกรดด้านขอบในของบ่อ ออกมา

***การอธิบายด้านบน ค่อนข้างรวบรัดนะครับ...เพราะมันยังมีคำสั่งปลีกย่อย ออกไปอีกเล็กน้อย ให้เรากำหนดค่านั่น นี่ แต่แนะนำว่าให้ทำตามคำสั่งที่ Command line เลยครับ...ติดขัดประการใดก็โพสต์มาปรึกษากันดูครับ
***อย่าลืมสร้าง Grading Group ไว้ด้วยนะครับ...ที่ Prospector>>> Site สร้าง Group ของงาน เพื่อที่เวลาเราต้องการจะเปลี่ยนค่า Design ต่างๆ ก็เข้ามาเปลี่ยน/กำหนด เอาในนี้ได้เลย

>>>จะพยายาม หาเวลา มา Review เรื่องงาน Grading และวิธีการหาปริมาตร โดยการใช้โปรแกรม Civil 3D มาให้ดูกันในโอกาสหน้าครับ

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Thu Jul 21, 2011 12:23 pm

ตัวอย่าง

Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ) 2172554121407resizetrc

รูปร่างของขอบบ่อ จะ design เป็นรูปอะไรก็ได้ครับ...แล้วใส่ค่าระดับที่เราต้องการให้กับเส้น (ระดับที่ขอบบ่อ) คลิกที่คำสั่ง Offset เส้นที่เราออกแบบ แล้วเราก็จะได้เส้นที่ขนานกัน เพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งเส้น หลังจากนั้น ก็ใช้คำสั่งจาก Grading Creation Tools

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by ddddui Thu Jul 21, 2011 2:16 pm

ตามรูปครับ เส้นสีน้ำเงินคือเส้นที่ต้องการให้เป็นขอบบ่อด้านในครับ
Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ) Unledcopyk.th

ddddui

ตั้งหัวข้อ by ddddui Thu Jul 21, 2011 2:33 pm

ddddui

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Thu Jul 21, 2011 2:49 pm

ตามภาพเลยนะครับ เหมือนกับว่า เรามีเส้นอยู่เส้นหนึ่ง แล้วต้องการทำให้เส้นที่ว่านี้ลง ไปสัมผัสพอดีกับตัว surface...ถ้าจะทำแบบ Automatic ผมก็ไม่เคยทำเหมือนกัน เคยแต่ใช้คำสั่ง Line ลากไปตามเส้น Tin หรือ จุดสำรวจ ทีละจุดๆ ซึ่งผลลัพท์ที่ได้ ก็คือจะได้เส้น (ออกแบบ) ไปตามพื้นผิว พอดีครับ เดี๋ยวจะลองค้นหาคำสั่งใน Civil 3D ดูครับ
GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by ddddui Thu Jul 21, 2011 3:22 pm

ขอบคุณมากครับ คุณ Geospatial

ddddui

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Thu Jul 21, 2011 4:07 pm

เพิ่มเติมครับ สำหรับการออกแบบรูปบ่อ (Pond)

หลังจากเรามีรูปบ่อที่ต้องการ (Polyline+ใส่ค่าระดับที่ต้องการ) และทำการ Offset ระยะของขอบบ่อ (ระยะของขอบในไปถึงขอบนอก)แล้ว ... ให้คลิกที่ Feture Line>>>Create Feture Lines from Objects>>>ติ๊กเลือกที่เส้นที่ออกแบบไว้ทั้ง 2 เส้น...ตัวโปรแกรมจะสร้าง Site ให้อัติโนมัติ จากขั้นตอนนี้เราก็จะได้เส้น Feature Line ที่เอาไปใช้ในคำสั่ง Grading Creation Tools ต่อไป

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Thu Jul 21, 2011 5:02 pm

โจทย์คำถามจากภาพด้านล่าง...ทำอย่างไรที่จะทำให้ เส้นที่เราสร้างขึ้นมา (Elevation เป็นศูนย์ หรือ เท่าไหร่ก็ได้) ถูก drape ลงไปให้ พอดีกับตัว Surface (ตามรูป)

Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ) Unledcopykresize

1.0 เราต้องเปลี่ยนเส้น Line/Polyline ที่เรามีอยู่ให้เป็นเส้น Feature Line ก่อน โดยการคลิกที่ Feture Line>>>Create Feture Lines from Objects>>>เลือกเส้น Line/Polyline ที่เราต้องการ แล้วจะมีหน้าต่าง Create Feature Lines แสดงขึ้นมา ใส่ชื่อ, คลิก Ok>>>สีของเส้นจะเปลี่ยน (ตามสีของ Layer)

2.0 หลังจากเราสร้าง Feature Line จากข้อ 1.0 แล้ว ให้คลิกขวาที่เส้น>>>เลือกที่ Elevation Editor จะเห็นหน้าต่าง แบบด้านล่าง ให้สังเกตุที่ คอลัมน์ Elevation ซึ่งจะเป็น 0 (default)

Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ) 2172554164106

3.0 คลิกที่ Elevation from Surface

Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ) 2172554164642

แล้วเลือกชื่อ Surface ของเรา>>>Click Ok. แล้ว เราจะเห็นที่คอลัมน์ Elevation ค่าระดับของเส้นจะเปลี่ยนไป (ถูกอ้างอิง) ตาม Surface

Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ) 2172554164928

ลอง orbit ตัว drawing ดู เราก็จะเห็นเส้นที่เราสร้าง ถูก drape ขึ้นมาอยู่กับตัว surface พอดี...ลองดูครับ ผมก็เพิ่งเจอคำสั่งนี้ใน Civil 3D ถ้าคุณ ddddui ไม่ถามมา ผมก็คงจะไม่รู้อยู่ต่อไป Very Happy ... โปรแกรมนี้ มันมีลูกเล่นเยอะแยะไปหมด affraid

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by ddddui Thu Jul 21, 2011 5:45 pm

ผมหาวิธีทำได้แล้วครับคุณ Geospatial ผมทำแบบนี้ครับ คือใช้คำสั่ง Grading โดย เซตค่า criteria ดังนี้ครับ
-Grading Method
Target : Surface
Projection : Cut/Fill Slope
Search Order : Cut first
-Cut Slope Projection(up)
Format : Grade
Grade : Vertical
-Fill Slope Projection(up)
จะทำให้ได้เส้นที่แนบสนิทกับ Surface เลยครับ
****ขอบคุณ คุณ Geospatial มากนะครับที่ช่วยผมหา แต่อีกอย่างหนึ่งได้ป่าวครับ ช่วยสอนผมแนบรูปหน่อยได้ป่าวครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ****

ddddui

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Thu Jul 21, 2011 7:07 pm

ผมออกจะงงๆ อยู่นะครับ

ตามภาพตัวอย่างที่คุณ ddddui ส่งมาให้ดู มันมีเพียงเส้นเดียว (เส้น Line/Polyline แบบเปิด) ซึ่งพวกเราก็หาวิธีที่จะทำให้เส้นแบบเปิด ดังกล่าวลงไปแนบกับตัว surface (ใช้คำสั่ง Elevation Editor)

และคุณ ddddui อธิบายการทำให้เส้น Line/Polyline แนบติดกับตัว surface โดยชุดคำสั่งของ Grading ข้างล่าง

-Grading Method
Target : Surface
Projection : Cut/Fill Slope
Search Order : Cut first
-Cut Slope Projection(up)
-Fill Slope Projection(up)

ชุดคำสั่งนี้ ใช้สำหรับ เส้น Line/Polyline (Feature Line) 'แบบปิด' หรือเส้นรอบบ่อ...ผมก็หลงประเด็นไปไกลเลยครับ แต่ก็ดีครับ เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ ตามเจตนารมณ์ของเว็บ CAD & GIS & GPS : แสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้

>>>ผมมีข้อสงสัยครับว่า คุณ ddddui สร้าง/ออกแบบ เส้นรอบบ่อ...ทำไมต้องกำหนดให้เส้นมันมีค่าระดับหลายๆค่า แนบไปกับตัว surface ?? โดยปรกติ การเตรียมพื้นที่ ขุดบ่อ หรือ ถมที่ เขาจะออกแบบขอบบ่อ ที่ค่าระดับ ค่าใดค่าหนึ่ง (หรือทำให้เอียง เข้า/ออก เล็กน้อย_percent grade %) เหมือนกับภาพตัวอย่าง 3D ของบ่อ ที่ผม review ไว้ข้างบน ซึ่งผมกำหนดค่าระดับของขอบบ่อ ให้เสมอกันหมด และการเกรด ก็จะเกรดเสมอกันไปในระดับเดียวกัน

- ช่วยสอนผมแนบรูปหน่อยได้ป่าวครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ...ใช่การแนบรูปลงในกระทู้หรือป่าวครับ Question

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by ddddui Fri Jul 22, 2011 8:33 am

ใช่ครับแนบรูปในกระทู้

ddddui

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Fri Jul 22, 2011 9:01 am

ผมก็ไม่รู้ว่าท่านอื่นๆ เขาใช้วิธีการใดกันบ้าง...ส่วนวิธีของผม ก็ธรรมดาๆ ครับ

- สิ่งแรกที่ต้องมีคือ เว็บที่เราสามารถเอา รูปภาพ/รูปถ่าย ไปฝาก/เก็บไว้ได้ (ผมสมัครใช้ของ Imageshark)
- และเมื่อเราเอาภาพไปเก็บไว้ที่ Imageshark แล้ว ให้ copy link ของภาพ (View full size) มาใส่ในเว็บ หรือกระทู้
- เวลาเราตั้งกระทู้/ตอบกระทู้ ที่เหนือกล่องข้อความ จะมีปุ่มสี่เหลี่ยม (เอาเมาส์ไปวางจะขึ้นตัวหนังสือว่า Image)...เราก็ Paste link ที่เรา copy มา แล้วคลิก Ok.
- ตำแหน่งรูปของเราก็จะถูก นำเข้ามาวาง ในกล่องพิมพ์ข้อความ
- ทดสอบโดยการ คลิกที่ แสดงตัวอย่าง/Preview เพื่อตรวจสอบดูว่า หน้าเว็บการแสดงผล ถูกต้องหรือไม่ หรือ รูปที่นำเข้ามาถูกต้องหรือไม่

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by ddddui Fri Jul 22, 2011 10:09 am

ในกรณีของผมครับคือว่า
1.ได้ถูกกำหนดขอบเขตของการขุดไว้แล้ว(ยกตัวอย่างในรูปเป็นคลองแต่อาจเป็นสระก็ได้)สมมติว่ากำหนดพิกัดหัวท้ายให้
2.ได้ถูกกำหนดระดับท้องคลองให้
3.ได้ถูกกำหนดลาดของการขุดเป็น 1:2
ส่วนในวิธีที่คุณ Geospatail แนะนำนั้นในกรณีที่เส้นขอบเขตการขุดของผมเป็น Line จะทำให้ทราบระดับเฉพาะที่ปลายเส้นเท่านั้นซึ่งถ้าเป็นเส้นที่มีความยาวมากๆก็จะคลาดเคลื่อนได้

[img]Projection เส้นลงบน Surface(งานขุดดินอ่างเก็บน้ำครับ) Unled111[/img]

ddddui

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Fri Jul 22, 2011 12:22 pm

จากภาพ ที่ส่งมาให้ ผมพอจะเข้าใจแล้วครับว่า วัตถุประสงค์ของงานคืออะไร...วาดเส้นขอบ สีแดง (ค่าระดับ=0) ให้เป็นรูปเส้น Polyline ปิด ตามค่าพิกัดหัว-ท้าย และ ทำให้เป็น Feature Line และจะ drape เส้นสีแดง ลงมาให้มีค่าระดับตามผิว surface (โดยใช้วิธีของผม หรือวิธีปรับแก้ค่าระดับของเส้นใน Criteria ก็ได้) กลายเป็นเส้นสีน้ำเงิน ซึ่ง เส้นสีน้ำเงินนี้ ที่ทุกๆ node จะมีค่าระดับต่างๆ กันไป ตามสภาพพื้นผิว แล้วใช้คำสั่งของ Grading>>>Grading Creation Tools >>>Grade to Relative Elevation แล้วใส่อัตราส่วน slope เข้าไป ก็จะได้แบบของ คลอง + ปริมาณงานดิน

***ตอนแรกผมคิดว่าจะเป็นเรื่อง งานออกแบบบ่อ affraid

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by thaitopo Fri Jul 22, 2011 10:24 pm

วิธีแนบรูป...ในเวปนะครับ Very Happy

http://thaitopo.editboard.com/t583-topic#2852
thaitopo
thaitopo
Admin

: 30

http://thaitopo.PAGE.TL

ตั้งหัวข้อ by bea Mon Dec 17, 2012 3:11 pm

ผมทำตามแล้ว ไม่แสดงเส้นแนวที่ติดกับผิว surface ผมใช้ C3D 2012

bea

ตั้งหัวข้อ by bea Wed Jan 09, 2013 6:09 pm

ทำได้แล้วครับ ไปเพิ่ม insert elevatoin point เพื่อให้มีระยะที่ใกลัขึ้น แล้วก็ไป elevation editor แล้วคลิกที่ระดับ surface
thanks

bea

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics