THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

การเลือกซื้อและใช้งาน GPS RTK

4 posters

Go down

การเลือกซื้อและใช้งาน GPS RTK Empty การเลือกซื้อและใช้งาน GPS RTK

ตั้งหัวข้อ by ekasa Sat Apr 09, 2011 10:30 pm

อยากได้ GPS แบบ RTK รับสัญญา glonass ได้ด้วย
มองๆ ของ TOPCON กะ SOKKIA ไว้ BASE 1 ROVER 2 ตัว
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆสมาชิกมีข้อแนะนำในการเลือกยี่ห้อและการใช้งานไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ekasa

ขึ้นไปข้างบน Go down

การเลือกซื้อและใช้งาน GPS RTK Empty Re: การเลือกซื้อและใช้งาน GPS RTK

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Mon Apr 25, 2011 8:58 pm

ความคิดเห็นส่วนตัว (จากประสบการณ์ที่เคยเกี่ยวดองหนองยุ่ง) ถ้าเป็นระบบ RTK โดยเปรียบเทียบระหว่าง Topcon กับ Sokkia ผมเลือก Topcon Hiper (มีหลายรุ่น) ครับ มันอ่านเร็วดีครับ เอาเครื่องไปเก็บงานทั่วๆไป ห่างจาก Base/Repeater ตั้ง 2 กิโลเมตร ค่าที่ได้นี่ กล้อง Total ก็ต้องหลบไปแอบร้องไห้ทีเดียว ขอให้เป็นพื้นที่โล่งๆ มันทำได้ทั้ง Pick up และ Stakeout ลืมเรื่องย้ายกล้องไปเลย ในมุมที่กล้องส่องไม่เห็น ผมประทับใจตรงที่มันอ่านเร็วได้ใจดีครับ ไม่ต้องยืนรอ เหมือนยี่ห้ออื่น

การเลือกซื้อและใช้งาน GPS RTK Topcon-HiPer-Pro-GPS-system

ไฟล์ที่โหลดออกมาก็เป็นไฟล์ .csv ครับ และในทางกลับกัน สำหรับงาน Stakeout เราก็โหลดไฟล์ .csv ของ ตำแหน่งที่ต้องการวางเข้าไปในเครื่อง ใช้งานง่ายครับ

ส่วนวัสดุที่ใช้ก็มีความทนดีครับ ทั้งตัวคอนโทรลเลอร์ และ ตัวจานรับดาวเทียม...อึดดีครับ น้ำ กับ ความร้อน ไม่ได้แอ้ม

ในเรื่องของการรับสัญญาณดาวเทียม มันก็รับได้จาก 2 ค่าย (2 ระบบ) ครับ ทั้งจากระบบ GPS และ ระบบ GLONASS

ส่วน GPS ยี่ห้อ Sokkia ... ผมยังไม่เคยเห็น และ สัมผัสแบบใกล้ๆ เลยครับ ความรู้ตรงนี้ก็เลยไม่มี ตอบไม่ได้ แต่ถ้าจะให้เทียบเคียงกับอุปกรณ์สำรวจอื่นๆ เช่น กล้องโททอลสเตชั่น ที่มี ฟังชั่น/ความสามารถ ทุกอย่างเท่ากันหมด ระหว่าง 2 ยี่ห้อนี้ ยี่ห้อ Topcon จะมีราคาแพงกว่าครับ และวัสดุที่ใช้ในการผลิต ยี่ห้อ Topcon จะทำได้ดีกว่า...และที่สำคัญอีกเรื่องคือ ความคงทนต่อสภาพแวดล้อมการใช้งาน และระยะเวลาในการใช้งาน...(ส่วนตัว) ที่ใช้อยู่ บางอุปกรณ์...Sokkia มันจะไปก่อนเพื่อนเลยครับ น๊อตหลวมบ้าง หลุดหายบ้าง สีลอกออกง่าย ฯลฯ

GeoSpatial
GeoSpatial

การเลือกซื้อและใช้งาน GPS RTK Empty Re: การเลือกซื้อและใช้งาน GPS RTK

ตั้งหัวข้อ by ekasa Sun May 01, 2011 7:26 am

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำเดียวลองเสนอกับเจ้าของโปรเจ็คดูหามาใช้สักระบบคงไม่เสียหาย

ekasa

ตั้งหัวข้อ by jack_2522 Tue Nov 08, 2011 3:01 pm

พี่ๆครับ การเซตค่า RTK TOPCON ไปหาตำแหน่งที่มีค่าพิกัดแล้ว เซตค่ายังไง ด่วนหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ

jack_2522

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Wed Nov 09, 2011 5:00 pm

คำถามค่อนข้างกว้างครับ เพราะว่า Topcon ผลิต GPS (RTK) ออกมาหลายรุ่น หลายระบบ และแต่ละรุ่น (L2/RTK) ของ Topcon ตัวจานรับ (Antenna) ยังสามารถรองรับตัว Controller ทั้งจากของ Topcon และ จากบริษัทอื่นๆ ได้อีก...แต่จากคำถามที่พอตอบได้ ให้โหลดไฟล์ .csv เข้าไปในตัวเครื่อง Controller (บางรุ่นแค่ก๊อปปี้ไปวางในแฟรชไดร์, บางรุ่นต้องสร้าง new job) และในโหมดการทำงานที่หน้าจอจะมีให้เลือกโหมด Stake out แล้วมันจะถามหาไฟล์ .csv (บางรุ่นรองรับไฟล์ ได้หลายชนิด) และบางรุ่นสามารถคีย์ค่า (จอสัมผัส) ลงไปได้โดยตรง....ต้องศึกษาจากคู่มือ (manual) ของตัว Controller แต่ละรุ่นครับ

อย่างไรก็ตาม ลองดูไฟล์วิดีโอจากด้านล่าง...อาจจะเป็นแนวทางพอสังเขป

https://www.youtube.com/watch?v=ad_mc13tv5s
');}//]]>