kml to dxf(google>cad)
4 posters
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
Re: kml to dxf(google>cad)
ใช้แปลงไฟล์จาก google earth เป็นไฟล์ autocadหรือคับ
ช่วยอธิบายหน่อยคับ
ช่วยอธิบายหน่อยคับ
watchara- จำนวนข้อความ : 12
Registration date : 09/01/2009
Re: kml to dxf(google>cad)
ใช่แล้ว...ครับ
แต่ ก็ต้องแยกประเภทด้วย ว่าเป็น point หรือ pline ด้วย
ลองทำ ตามขั้นตอนนี้ดู นะครับ....
เปิด file .kml จากในเครื่อง
ตั้งค่า zone utm ที่ต้องการ (47,48)
สั่ง export (convert ข้อมูล)
ก๊อปปี้ ข้อมูลที่ได้....ใส่ notepad แล้ว save เป็น file.dxf
แล้วนำ.dxf file ไปเปิดใน autocad
แต่ ก็ต้องแยกประเภทด้วย ว่าเป็น point หรือ pline ด้วย
ลองทำ ตามขั้นตอนนี้ดู นะครับ....
เปิด file .kml จากในเครื่อง
ตั้งค่า zone utm ที่ต้องการ (47,48)
สั่ง export (convert ข้อมูล)
ก๊อปปี้ ข้อมูลที่ได้....ใส่ notepad แล้ว save เป็น file.dxf
แล้วนำ.dxf file ไปเปิดใน autocad
Re: kml to dxf(google>cad)
ลองโชว์ผลงานให้ชมได้มั๊ยครับ ท่าน THAITOPO
ตาก27- จำนวนข้อความ : 50
Registration date : 07/08/2008
Re: kml to dxf(google>cad)
คือว่าจะเอาFile KML มาจากGOOGLE EARTH ได้ยังไงครับ
ตาก27- จำนวนข้อความ : 50
Registration date : 07/08/2008
Re: kml to dxf(google>cad)
ในที่นี้ file .kml เราสร้างได้จาก program gps trackmaker
โดย นำ track หรือ waypoint จาก gps มาแปลงค่าเป็น .kml
เพื่อส่งตรงจากโปรแกรม ไปยัง google earth ได้เลยครับ..
.....แต่ตัวโปรแกรมที่เขา แจกให้ใช้ฟรีนี้มัน ไม่มี option ที่แปลงfile
กลับไป ใช้งานต่อยัง autocad ได้.....เลยต้องอาศัยวิธีนี้ช่วย ครับ..
โดย นำ track หรือ waypoint จาก gps มาแปลงค่าเป็น .kml
เพื่อส่งตรงจากโปรแกรม ไปยัง google earth ได้เลยครับ..
.....แต่ตัวโปรแกรมที่เขา แจกให้ใช้ฟรีนี้มัน ไม่มี option ที่แปลงfile
กลับไป ใช้งานต่อยัง autocad ได้.....เลยต้องอาศัยวิธีนี้ช่วย ครับ..
Re: kml to dxf(google>cad)
ลองสร้าง waypoint จาก trackmaker กันดูนะครับ
แล้วครอบ waypoint ทั้งหมดที่สร้างขึ้น กดปุ่มส่งตรงไป google earth เลย
แล้ว save เป็นนามสกุล .kml จากโปรแกรมgoogle earth เลยก็ได้
หลังจากนั้น นำ.kml ไปแปลงเป็น .dxf บนเวปได้เลย...
ใช้ autocad เปิด file .dxf ตามปรกติ....
Re: kml to dxf(google>cad)
รบกวนช่วยอธิบายด้วยคับ
ผมใช้ googleearth เซฟไฟล์เป็น .kml
แล้วผมต้องการขอบเขตของถนน
โดยเป็นค่าพิกัดUTM และค่าระดับ
เพื่อนำมาทำ profile และ cross sectionแบบคร่าวๆ
เพื่อออกแบบระบบท่อรวบรวมน้ำเสีย
ต้องทำอย่างไรบ้างคับ
จาก ครอบรูปถนนจากgoogle earth -->Gpstrackmaker--->แปลงเป็น .dxf ------>ไปเขียนเป็น cad
.................................
ผมใช้ googleearth เซฟไฟล์เป็น .kml
แล้วผมต้องการขอบเขตของถนน
โดยเป็นค่าพิกัดUTM และค่าระดับ
เพื่อนำมาทำ profile และ cross sectionแบบคร่าวๆ
เพื่อออกแบบระบบท่อรวบรวมน้ำเสีย
ต้องทำอย่างไรบ้างคับ
จาก ครอบรูปถนนจากgoogle earth -->Gpstrackmaker--->แปลงเป็น .dxf ------>ไปเขียนเป็น cad
.................................
watchara- จำนวนข้อความ : 12
Registration date : 09/01/2009
Re: kml to dxf(google>cad)
googleearth ทำได้ด้วยเหรอครับเนี๊ย ของเขาดีจิง
blue_survey- จำนวนข้อความ : 52
: 45
Localisation : จ.เจียงใหม่
Registration date : 20/11/2008
Re: kml to dxf(google>cad)
หลักการรวมๆคงเป็นตามนี้...ครับ
หลังจาก พล๊อตจุดตามแนว profile ถนนที่ต้องการบน googleearth แล้วเซฟไฟล์เป็น .kml
แล้วก็นำเข้ามาGpstrackmaker เปลี่ยนระบบพิกัดที่อาจจะเป็น lat-lon ที่มาจาก google
ให้เป็น utm จากตัวโปรแกรมเสียก่อน แล้วค่อยเอาไปแปลงเป็น .dxf
ซึ่งในที่นี้ เราคงไม่สามารถทราบค่าระดับพื้นที่ได้ นะครับ.....แต่เราจะได้เพียงแนว profile
และระยะทาง บนcad เพื่อวางแผนการทำงานบนพื้นที่จริงในขั้นต่อไปเท่านั้น....ครับ
หลังจาก พล๊อตจุดตามแนว profile ถนนที่ต้องการบน googleearth แล้วเซฟไฟล์เป็น .kml
แล้วก็นำเข้ามาGpstrackmaker เปลี่ยนระบบพิกัดที่อาจจะเป็น lat-lon ที่มาจาก google
ให้เป็น utm จากตัวโปรแกรมเสียก่อน แล้วค่อยเอาไปแปลงเป็น .dxf
ซึ่งในที่นี้ เราคงไม่สามารถทราบค่าระดับพื้นที่ได้ นะครับ.....แต่เราจะได้เพียงแนว profile
และระยะทาง บนcad เพื่อวางแผนการทำงานบนพื้นที่จริงในขั้นต่อไปเท่านั้น....ครับ
Re: kml to dxf(google>cad)
ขอบคุณคับ
แสดงว่าทำได้แค่ 2 มิติ
ค่าระดับทำไม่ได้
แสดงว่าทำได้แค่ 2 มิติ
ค่าระดับทำไม่ได้
watchara- จำนวนข้อความ : 12
Registration date : 09/01/2009
Re: kml to dxf(google>cad)
ลองเข้าไปลองศึกษา โมดิไฟน์ ต้วนี้ดู...นะครับ เผื่อพอมีประโยชน์กับงานบ้าง
แต่ภูมิประเทศ โดยรวมต้องมีความแตกต่างของค่าระดับพอสมควร ครับ..
http://thaitopo.editboard.com/forum-f3/topic-t177.htm
แต่ภูมิประเทศ โดยรวมต้องมีความแตกต่างของค่าระดับพอสมควร ครับ..
http://thaitopo.editboard.com/forum-f3/topic-t177.htm
Similar topics
» นำแผนที่ขึ้นเวป google
» เอารูปลง google earth
» การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
» ลองเล่นดู Google offroad
» longdoo + google วันนี้
» เอารูปลง google earth
» การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
» ลองเล่นดู Google offroad
» longdoo + google วันนี้
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
Permissions in this forum:
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
|
|