วิธีหาปริมาณงานดิน

หน้า 2 จาก 3 Previous  1, 2, 3  Next

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

Re: วิธีหาปริมาณงานดิน

ตั้งหัวข้อ by thaitopo on Mon Dec 08, 2008 1:37 am

แล้วไอ้แบบนี้ มันอะไรกันอีกละครับเนี่ย....?????????? lidia หรือเปล่าหนอ....

แต่...lidar น่าสนใจจริงฯครับ คงต้องเรียนรู้หาข้อมูลเอากับคุณ lersak นี่แหละ....เพราะคิดว่าจะซื้อมาลองแกะเล่นเอง ก็ยังทำโรงเก็บเครื่องบินไม่เสร็จ.
..และในเมืองไทย เวลานี้คงไปถามใครไม่ได้จริงฯ....
คงต้องรบกวน คุณ lersak เปิดครอส....ให้ความรู้เทคนิคใหม่ฯกับน้องฯกันอีกสักที...แล้วครับ...(....) เดี๋ยวผมจะเปิดหัวข้อใหม่ทิ้งไว้ให้...นะครับ

thaitopo
Admin

: 23

ดูข้อมูลส่วนตัว http://thaitopo.PAGE.TL

ขึ้นไปข้างบน Go down

ตั้งหัวข้อ by amornrat on Wed Dec 17, 2008 5:06 pm

สวัดดีค่ะ..คุณhello,K.lersak

amornrat

ดูข้อมูลส่วนตัว

ตั้งหัวข้อ by amornrat on Wed Dec 17, 2008 5:18 pm

ได้อ่านวิธีคำนวณแล้ว..ขอถามว่าการคำนวณให้แยกคิดใช่หรือไม่..คืดปริมาณ cut, fill
เช่น ตอนคลิก Area ก็คลิกเฉพาะ cut แล้วนำมาคำนวณตามตัวอย่างตารางที่คุณhello

amornrat

ตั้งหัวข้อ by hello on Thu Dec 18, 2008 9:32 am

ถูกต้องครับคุณ amornrat
ผมสร้าง cross section แล้ว หา area แยกระหว่าง cut,fill
แล้วนำมาใส่ตาราง exel ที่เราสร้างขึ้นมาแยกกัน
ของผมคิดเฉพาะงาน cut ทุกระยะ 5 เมตร ไม่มีงาน fill ครับ
แต่ถ้า เป็นงานถนนที่มี alignments โปรแกรมจะสร้างตารางให้เลยครับ
ไม่ต้องมาหา area ให้เหนื่อยครับ

hello

ตั้งหัวข้อ by lersak on Thu Dec 18, 2008 9:50 am

แยกคิดครับ.....

โดยจะมีการแยกงานดังนี้ จะมีปริมางานที่ทำตาม (design ถ้ามี) เทียบกับดินเดิม..แยก cut fill ด้วย((งานเปรียบเทียบทุกงานจะต้องใช้แนวตัดเดียวกัน
ในการอ่างอิง

แล้วก็มีงานที่ทำจริงในแต่ละเดือน เทียบกับงาน design โดยใช้ แนวตัดเดียวกัน

lersak

ตั้งหัวข้อ by amornrat on Tue Dec 23, 2008 3:43 pm

ขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ..คุณ Hello, k.lersak สำหรับงานที่ดิฉันทำอยู่จะเป็นงานขุดบ่อคือ Pond,lake ของสนามกอล์ฟค่ะ ..คือจะทำการหาปริมาณดินขุดว่ามีปริมาณ Volume เท่าไร และจำนวนรถบรรทุกกี่เที่ยว...ค่าใช้จ่ายสำหรับผู้รับเหมาจ่ายด้วย

amornrat

ตั้งหัวข้อ by amornrat on Tue Dec 23, 2008 3:51 pm

เนื่องจากบางพื้นที่..จะเจอก้อนหินก้อนใหญ่ๆ..ทั้งถ้าพูดตามตรงผู้รับเหมาก็อาจจะขาดทุนแรงานและในการขนถ่ายเพราะบรรทุกเฉพาะหิน..เลยทำการ make ค่าระดับให้ต่ำลงไปอีก..เพื่อที่จะได้ค่าปริมาณดินขุดมากๆ เพื่อที่จะคิดค่าใช้จ่ายเพิ่มนิดหน่อยกับนายทุน

amornrat

ตั้งหัวข้อ by hello on Tue Dec 23, 2008 7:09 pm

อืมมมม

ถ้าตามความเห็นของผมนะครับ
(ความเห็นของผมนะครับ)

เมื่อมีการ make ค่าระดับให้ต่ำลงไป จะส่งผลโดยตรงต่องานสำรวจในครั้งถัดไป เพราะต้องยึดถือเส้นระดับในครั้งที่ผ่านมา ทำให้แบบค่าระดับที่ใช้จะเป็นแบบที่ผิด
ใช้ในการวางแผนงานยากนะครับ

และ เมื่อขุดจนได้ระดับที่ต้องการ คุณอาจมีปัญหาในการคำนวณปริมาณงานดิน
ในครั้งสุดท้าย เพราะ survey เข้าเช็คระดับว่ายังขุดไม่ได้ระดับตามที่ design
แต่แบบของคุณระดับต่ำจนถึงที่ design แล้ว และเมื่อนั้น ปัญหาก็จะเกิดขึ้นครับ

หรือไม่มีปริมาณงานดินให้คุณได้ make อีกแล้ว เพราะระดับเพี้ยนกันไปหมด

ทางที่ดีควรมีการเจรจาเรื่องราคา เพราะของอยู่ใต้ดินไม่มีใครทราบมาก่อน
เมื่อขุดเจอก้อนหินใหญ่ งานยากขึ้น นายจ้างเขาน่าจะเห็นใจคนรับจ้างนะครับ

เพราะหน้าที่ของเรา คือ เป็นกลางในการนำเสนอครับ
หากจะมีการเจรจาเรื่องราคาควรเป็นฝ่ายของผู้รับจ้างและนายทุน
และเมื่อนั้น จะทำให้วิชาชีพของเรามีความน่าเชื่อถือ
นะขอรับกระผม

(ความเห็นของผมนะครับ)

hello

ตั้งหัวข้อ by hello on Fri Dec 26, 2008 4:53 pm

แล้วสมาชิกท่านใดมีวิธีการตรวจสอบความถูกต้องบ้างครับ

อย่างที่เคยนำเสนองานนะครับ
ผมเข้าตรวจสอบหาปริมาณงานดินโดยวิธีการสำรวจแล้วนำข้อมูลมาอัพเดท
แล้วคำนวณได้ปริมาณงานดินขุด และ ดินถม

เมื่อนำมาคำนวณหาปริมาณดินต่อเที่ยวแล้ว
ก็ไม่มั่นใจจำนวนเที่ยวที่ได้มาจากหน้างาน
ใครมีวิธีการเช็คปริมาณตรวจสอบแบบครบวงจรบ้างครับ

ถ้าเผื่อว่า
1. เราจ้างคนอื่นมาสำรวจแทนเรา
2. เราไม่มั่นใจจำนวนเที่ยวรถ
3. เราสุ่มชั่งน้ำหนักรถบรรทุกแล้ว

เผื่อว่าจะมีวิธีการ และผมจะได้นำไปใช้ได้บ้าง
เพื่อป้องกันให้มีความถูกต้องที่สุดครับ
ขอบคุณครับ

hello

ตั้งหัวข้อ by ตาก27 on Sat Dec 27, 2008 9:55 am

ถ้าเป็นหน่วยงานของผม เช็คกันที่ข้อมูลสำรวจครับ คณะกรรมการอาจสุ่มเช็คที่หน้างานสัก สอง สามจุด ถ้า Error ไม่เกินเกณฑ์ที่กำหนด ก็ OK
ส่วนจำนวนเที่ยวรถ นั้น เป็นการเช็คโดยประมาณครับ ส่วนมากผมจะใช้กับงานทาง ที่เป็นงานดินถม ว่าจะต้องสั่งดินมากี่เที่ยว แต่ก็ต้องดูข้อมูลสำรวจประกอบด้วยอยู่ดีครับ

ตาก27

ตั้งหัวข้อ by amornrat on Wed Jan 07, 2009 1:38 pm

ขอบคุณสำหรับ..คำแนะนำที่ดีที่สุดค่ะ...ในที่นี้เลยทำไว้ เป้น 2 เวอร์ชั่น
ให้เจ้านายเลือกเอาเอง..(ทำตามคำสั่งค่ะ)..ความเป้นจริงความคิดเห้นจะตรงกันกับคุณ
Hello...ส่วนยังแล้วก็ตามการพิจารณาเจ้านายค่ะ
ขอบคุณนะค่ะ...สวัดดีปีใหม่ค่ะ

amornrat

ตั้งหัวข้อ by hello on Thu Jan 08, 2009 11:12 am

หายไปนานนะครับ คุณ amornrat
หวัดดีปีใหม่นะครับ และ หวัดดีปีใหม่ ทุกคน ใน board ด้วยครับ
ขอให้รวยๆๆๆๆ กันนะครับ

ว่างๆ ส่งผลงานให้พวกเราได้ดูกันบ้างนะครับ

สำหรับผมขณะนี้กำลังค้นหาวิธีการสำหรับเช็คงานดินผู้รับเหมาขุด
แบบให้ครอบคลุมและง่ายต่อการปฏิบัติด้วย

ขอบคุณสำหรับวิธีของคุณ ตาก27 ครับ
ของผมมันยากไอ้ตรงที่มันมีเที่ยวรถเข้ามาเกี่ยวข้องนี่สิครับ
ใครมี case แบบนี้ เล่าสู่กันฟังหน่อยครับ เผื่อนำไปใช้บ้าง

ขอบคุณครับ

hello

ตั้งหัวข้อ by blue_survey on Sat Jan 10, 2009 2:32 pm

surface ที่เรา create contour แล้ว ได้ view quick section มาเป็น cross section ผมรบกวนถามหน่อยว่าเราสามารถ ทำให้มันเป็น text หรือ Exel file ให้มีค่าระดับกับระยะทุก 5 ม. ได้ไหมครับ
รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

blue_survey

: 38

ตั้งหัวข้อ by lersak on Sun Jan 11, 2009 12:20 pm

ทำได้ครับ แต่ต้องเขียน alignment สมมุติ ผ่าน พท.ที่เราต้องการจะดูค่าระดับ
แล้วก็ต้องสร้าง profile สมมุติให้โปรแกรมนำมาเปรียบเทียบด้วย ซึ่งวิธีทำอยู่ในกระทู้ vcd สอน land กระทู้ด้านล่าง
http://thaitopo.editboard.com/forum-f3/topic-t260.htm

แต่เพิ่มคำสั่งเพื่อเข้าไปดูค่าระดับดังนี้....

http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=19A593FE53IZ5HRXXY5R5NR4D8NVJA

สำรอง
http://www.uploadd.com/uploadcomplete.aspx

lersak

ตั้งหัวข้อ by blue_survey on Sun Jan 11, 2009 2:45 pm

โอ แม่เจ้า .... ทางสว่าง
ขอบคุณมากครับ พี่ lersak เดี๋ยวผมจะลองทำดูครับ sunny

blue_survey

ตั้งหัวข้อ by blue_survey on Sun Jan 11, 2009 2:50 pm

คุณ hello อยู่เจียงใหม่กะครับ
ผมก้อคนเมือง โล่ครับ Laughing Laughing Laughing

blue_survey

ตั้งหัวข้อ by hello on Sun Jan 11, 2009 9:41 pm

แอบเรียนไปด้วยครับ
และกำลังลองทำสูตรใน exel ไว้คำนวณงานดินอีกแบบครับ
ช่างจุดประกายสำหรับผม ดีจริงๆ ครับ

(ใช่แล้วครับ ทำงานอยู่เชียงใหม่ครับ)
แต่ ก็ไปแถวบ้านคุณ blue ประจำครับ บ้านเพื่อนมีแถวนั้นหนะครับ

hello

ตั้งหัวข้อ by blue_survey on Mon Jan 12, 2009 4:41 pm

ผมทำได้แล้ว พี่lersak แจ่มมากๆครับ

blue_survey

ตั้งหัวข้อ by hello on Thu Jan 22, 2009 3:53 pm

โอ...
หลังจากที่ลองทำใน exel ดูแล้ว ก็ยากพอสมควร

จึงยังทำไม่เสร็จสักที
แต่หากว่าใครอยากนำไปพัฒนาต่อ
ทิ้ง e-mail ไว้ครับเดี๋ยวผมจะส่งต้นฉบับไปให้ครับ

เดี๋ยวลองชมตัวอย่างก่อนครับ

อันนี้นำกราฟมารวมกันสองเส้น
แล้วหาค่าปริมาณงานดินที่ต่างกัน

แยกตารางให้ดูครับ

ตารางต่อมาเป็น
แยกออกเป็นแต่ละครั้งในการสำรวจ (ก่อนและหลัง)
แต่ต้องในแนวตัดเดียวกัน
เขาเรียกวิธี tyline หรือเปล่า (ถ้าจำไม่ผิด)
คือต้องตัดแนวเดิมจากการสำรวจเดิม (ครับ)

และคิดว่าผมทำต่อคงทำไม่เสร็จ
ถ้าใครสนใจนำไปพัฒนาเพื่อใช้ในงาน
ก็ทิ้งเมล์ไว้ครับ

แล้วจะจัดส่งไปให้ครับ

hello

ตั้งหัวข้อ by hello on Thu Jan 22, 2009 3:56 pm

ได้ปริมาณงานดิน
แยกเป็น area นะครับ
และนำ area ทั้งสองครั้งมาหักลบออกจากกัน
ซึ่งไม่สามารถแยกเป็นดินถม และ ดินขุดได้
ได้เฉพาะ ปริมาณส่วนต่างกันเท่านั้นครับ

hello

ตั้งหัวข้อ by hello on Thu Jan 22, 2009 3:58 pm

ลืมไปครับ
ไม่ใช่ปริมาณงานดิน
แต่เป็น จำนวนพื้นที่ (area) ครับ
(ขอประทานอภัยอย่างสูง)

ขี้ลืมไปหน่อย

hello

ตั้งหัวข้อ by ตาก27 on Fri Jan 23, 2009 8:13 am

สุดยอดครับ ยอดเยี่ยม ยอดคน นี่คือคนที่สังคมต้องการอย่างมาก

ตาก27

ตั้งหัวข้อ by chai0914 on Fri Jan 23, 2009 10:45 am

ยิ่งเข้ามาดูในเว็บนี้บ่อยเท่าไร ก็ยิ่งรู้ว่า โลกนี้มันกว้างใหญ่จริงๆ และรู้ได้ทันทีว่าตัวเองเหมือนเด็กเพิ่งหัดเดินเอง พอเริ่มหัดใช้ land desktop 2006 ได้ไม่นานเท่าไร เริ่มจะนำเข้าข้อมูลได้ เริ่มจะขึ้น contour ได้ เริ่มจะตั้ง Description Keys ได้ เริ่มจะตัด section ได้ ก็หลงคิดไปว่าเราเริ่มใช้โปรแกรมนี้ได้ชำนาญขึ้นแล้ว ที่ไหนได้ มาตอนนี้เห็นพวกพี่ๆใช้กันแล้ว อืม เรานี่โง่จริงๆที่หลงคิดไปแบบนั้น กำ แต่จะคอยเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้บ่อยๆนะครับ ถึงบางครั้งจะเข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง ขอบคุณครับผม(ว่าแต่ผมขอถามหน่อยได้มั้ยครับ ว่าที่พี่ๆแต่ละคนเก่งๆกันทั้งนั้นแบบนี้น่ะ อาศัยศึกษาจากตำราเอาแล้วเอาไปปรับปรุงใช้เอง หรือว่าที่ไหนเค้ามีเปิดสอน land desktop 2006 แบบที่ใช้งานได้จริงน่ะครับ จะได้ลางานไปเรียนบ้าง ขอบคุณครับผม)

chai0914

ตั้งหัวข้อ by blue_survey on Sun Jan 25, 2009 11:27 am

ขอถามต่ออีกหน่อยนะครับ ว่า aligment ที่เราได้ ขึ้น sta ทุก 20 ม. เราสามารถให้ land ใชว์ค่าระดับทุก sta ได้ไหม ครับ

blue_survey

ตั้งหัวข้อ by lersak on Sun Jan 25, 2009 2:56 pm

ไม่ได้ครับ

...แต่จะมีอีกคำสั่งนึง เมื่อเรียกใช้คำสั่งแล้ว โปรแกรมจะให้เราเลือก เส้น pl ที่จะให้ออกค่าระดับให้ แล้วก็จะให้ใส่ค่าว่าจะให้ออกค่าระดับทุกกี่เมตร
แล้วก็กดเอ็นเทอร์ไปเรื่อยๆ โปรแกรมจะออกค่าระดับให้

ที่เมนู point\create point-surface\along polyline-contour....แล้วโปรแกรมจะให้เลือกเส้น polyline......โปรแกรมจะออกค่าระดับของ surface ที่เลือกใช้อยู่ในขณะนั้นให้(ถ้ามีsurface.ให้เลือกใช้หลายตัว)
ส่วนจะให้โปรแกรมเลือกโชว์ค่าอะไรให้บ้างให้ไปเซ็ทที่ point setting ซึ่งจะมีให้เลือกว่าจะโชว์ชื่อ point หรือ โชว์ค่าระดับ

lersak

หน้า 2 จาก 3 Previous  1, 2, 3  Next

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน